(¯`·.º-:¦:-† Uudam - Hoàng tử bé †-:¦:-º.·´¯)
(¯`·.º-:¦:-† Uudam - Hoàng tử bé †-:¦:-º.·´¯)

Chào mừng các bạn đến với website chính thức của Hoàng tử bé tại Việt Nam

Trang ChínhPortalGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
::♥♥:: Uudam Fanclub ::♥:: Đồng Cỏ Việt Nam ::♥♥::
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Uudam Album

Photo Album Uudam
¸.·'´¯) ¸,ø¤°``°¤ø,¸(¯`'·.¸ஐ:¦:-Chatbox Đồng Cỏ-:¦:ஐ¸.·'´¯) ¸,ø¤°``°¤ø,¸(¯`'·.¸

Share

[Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Birthday Birthday : 12/06/1993

[Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona Empty
Bài gửiTiêu đề: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyWed 25 Apr 2012 - 20:24

Tiếng gió nhè nhẹ thổi mang theo cái nóng bức chói chang của ngày hè trên thảo nguyên quê tôi. Hôm nay bỗng nhiên Gỗ thấy buồn lắm, không biết sao mùa hè này lại buồn đến thế! Gỗ nhìn lặng theo cái màu xanh bất tận trên cánh đồng mà lòng chợt thấy cô đơn. Nỗi nhớ nhà, nhớ quê bỗng dâng trào trong lòng của Gỗ, chợt Gỗ thấy nhớ Hulumbier nơi đã nuôi dưỡng và gắn bó với Gỗ từ thuở ấu thơ.

“ Quê hương là chùm khế ngọt, cho con trèo hái mỗi ngày” câu ca dao mà Gỗ thường nghe qua lời ru của mẹ. Quê của Gỗ cũng đẹp lắm, nơi có những cánh đồng cỏ mênh mông bát ngát như tấm thảm trời, có những dòng sông xanh uốn quanh, tuôn dài tuôn dài như mái tóc của người thiếu nữ, có những đàn cừu đàn ngựa hăm hở gặm búi cỏ non một cách thanh bình và lớn lao hơn đó còn là nơi chôn nhau cắt rốn của bốn thành viên trong một gia đình.

Những tháng ngày sống ở Hulumbier thật hạnh phúc, Tôi được sống trong sự yêu thương của ba mẹ, được thả hồn vào không trung trên cánh đồng cỏ xanh tươi, được hòa giọng hát của mình cùng tiếng gió du dương, thả sức rong chơi cùng những chú ngựa trên cánh đồng. Gỗ cảm nhận như mình được bước vào một thế giới thần tiên đầy câu chuyện cổ tích.

Những niềm vui, kỷ niệm ấy đã được Gỗ ghi khắc trong tim, Gỗ luôn nghĩ rằng mình là một đứa bé hạnh phúc nhất trên thế giới này. Nhưng một ngày kia, những ký ức tuổi thơ, những kỷ niệm thân thương mà Gỗ ấp ủ bấy lâu nay đều bị cuốn bay tất cả khi một chuyện buồn đã xảy ra. Vào tháng 5 năm 2008 khi đang biểu diễn cùng nhóm nhạc Sắc Màu ở Hailar, trong lòng tôi chợt thấy bất an, không biết sao giờ này mẹ vẫn chưa đến, bao nhiêu suy nghĩ, lo lắng đang dần hình thành trong tâm trí tôi lúc bấy giờ, tôi nghĩ rằng đã có chuyện không may. Và những dự đoán của tôi đã trở thành hiện thực. Gỗ được hay tin mẹ gặp tai nạn và đang cấp cứu trong bệnh viện, cái phút giây khiến Gỗ đau đớn nhất trong cuộc đời. Trái tim Gỗ như bị thắt lại, như sắp vỡ tung, như muốn thốt ra tiếng thở than một cách nao lòng: "Người ta vá áo bằng kim/ Mẹ ơi con hỏi vá tim bằng gì?...Trăng buồn còn có bạn sao/ Tôi buồn chẳng có bạn nào trăng ơi/ Trăng treo lơ lửng giữa trời/ Còn tôi sống giữa cuộc đời buồn tênh".

khi vào bệnh viên, tôi đã nín lặng khi nhìn thấy mẹ đang nằm im bặt trên băng ca. Tôi vội chạy đến bên mẹ, mong rằng mọi chuyện may mắn sẽ đến rồi mẹ sẽ về với tôi. Nhưng thần may mắn cũng chẳng mỉm cười với những thỉnh cầu. Gỗ đã không cầm được nước mắt vùi vào cánh tay cô Rina vỡ òa khóc. Mẹ Gỗ đã bị liệt toàn thân, vĩnh viễn không hồi phục! Mọi chuyện xảy ra quá nhanh đến nỗi Gỗ không tin đó là sự thật. Nhưng cuối cùng sự thật vẫn là sự thật, mẹ Gỗ đã bỏ rơi Gỗ. Gỗ đã khóc rất nhiều, Gỗ tự trách mình vì đã không ở bên mẹ thật nhiều thật thật nhiều hơn nữa. Gỗ đã bao lần thổn thức khi hát lên khúc ca “ giấc mơ về mẹ” mà mẹ đã dạy cho Gỗ.

Rồi mọi chuyện cũng dần dần trôi qua, Tôi sống chung với ba, với bà và chị, tuy căn nhà thiếu vắng một bóng hình nhưng Gỗ luôn nhận được tình thương của mọi người dành cho Gỗ rất nhiều. Gỗ thấy yêu ngôi nhà của mình hơn, Gỗ đã sống tốt hơn, mọi chuyện đau buồn từ từ cũng trôi qua.

Cứ tưởng rằng bất hạnh chỉ đến một lần và vĩnh viễn không quay lại nữa nhưng cuối cùng số phận như được sắp đặt sẵn, thần chết đã cướp đi người cha yêu quý nhất của Gỗ. Mọi chuyện đến rất nhanh rồi vụt đi như ánh sao băng, để rồi chỉ còn một mình Gỗ bơ vơ, trơ trọi trên cõi đời này. Nỗi sợ cố hữu một lần nữa bị khơi dậy trong tâm hồn đứa trẻ, để bao nhiêu hy vọng, bao nhiêu niềm tin của đứa trẻ thơ đều vụt bay, để một lần nữa tôi phải chịu cảnh đau buồn, bấy giờ trong tâm trí tôi chỉ còn những khoảng trống, tôi đã trở thành đứa trẻ mồ côi không cha không mẹ. Qua lăng kính của mặc cảm số phận, của nỗi đau mất mát, nhiều lần Gỗ thấy tủi thân lắm, sợ hãi lắm, cảm thấy mình như không đứng dậy được nữa, dường như sắp ngã gục!

Nhưng một điều kỳ diệu đã đến với Gỗ đó là lúc Gỗ được thầy Buren và cô Rina nhận làm con nuôi, họ đã mang đến cho Gỗ một nguồn sống mới, gia đình mới, niềm vui mới. Họ đã cưu mang Gỗ, cho Gỗ sự ấm áp của một gia đình.Thầy cô đã giơ đôi tay của mình ra nâng đỡ đôi chân bé nhỏ của Gỗ, họ đã thắp lên ngọn đuốc của tình người, nguồn sáng ấy được thắp lên bởi bàn tay kỳ diệu, điểm tô vào bức tranh mênh mông buồn những chấm vui le lói, mở đường cho Gỗ và giúp Gỗ đi đúng con đường.

Rồi sau đó Gỗ được đưa đến sống chung với một người chú ở Hailar để thuận tiện cho việc đi học, cô chú rất thương mình. Ở đây mình được đi học, được vui chơi cùng bạn bè, được trở về với những kỷ niệm xa xưa. Cô chú đã mở lòng mình ra để đón nhận đứa cháu thơ dại, để bù đắp tình thương cho Gỗ. Mỗi khi Gỗ cần, cô chú liền xuất hiện để động viên, an ủi Gỗ, họ như vị thần vui vẻ mang niềm tin yêu đến với con người, mang nụ cười nở trên môi để xua đuổi nỗi buồn đang ngự trị. Gỗ nhìn thấy được những niềm vui một thời, những kỷ niệm bị chôn vùi bấy lâu đã dần hồi sinh trong con người Gỗ. Đưa Gỗ về với những ngày xưa, trả lại cho Gỗ sự lac quan, yêu đời của một Uudam lúc trước. Một Uudam biết cười biết đùa, biết vui chơi trên cánh đồng xanh. Tất cả đều nhờ vào sự chăm sóc ân cần của cô chú. Cô chú đâu chỉ là những người thân mà họ còn là chiếc cầu nối đưa Gỗ trở về với cuộc đời, họ như tia ánh nắng ban mai ươm mầm sống cho cây non yếu ớt. Công ơn ấy thật to lớn biết bao. Mình sẽ luôn ghi khắc trong lòng.

Tôi không còn thấy cô đơn nữa, trống vắng nữa khi mỗi lần tôi được đến sống chung với ba mẹ nuôi. Tôi cảm thấy xa lạ, ngỡ ngàng khi đến ngôi nhà mới. Nhà của ba mẹ nuôi nằm ở thủ đô Bắc Kinh, một nơi sấm uất, hiện đại và huyên náo khiến Gỗ cảm thấy không quen. Sống ở nhà mới mà cảnh cũ người xưa cứ thấp thoáng trong tâm trí Gỗ, Gỗ thấy nhớ Hulumbier, muốn được về thăm quê.

Bắc Kinh thật rộng lớn, có những tòa nhà cao ngút giống như cây thước để đo đỉnh trời đặt giữa lòng thủ đô. Những con đường thênh thang đông đúc người qua lại, những hàng cây xanh vươn mình đón ánh nắng mai. Bắc Kinh giống như một thiên đường đông vui và nhộn nhịp!

Ngày tháng cứ thế trôi qua rồi Gỗ cũng đã quen dần với cuộc sống thực tại, thích ứng được với cuộc sống của ba mẹ nuôi, hòa nhập với mọi người trong gia đình. Sống ở đây Gỗ đã có nhiều kỷ niệm đẹp. Gỗ được đi chơi khắp nơi, có nhiều bạn bè, có điều kiện được học hỏi. Bắc Kinh đã trở thành cuộc sống mới, ngôi nhà mới của Gỗ. Là một môi trường tốt để Gỗ học tập và phát triển. Gỗ đã yêu Bắc Kinh như quê hương thứ hai, đã bị cuốn hút bởi nơi đây, Gỗ thật sự thích nơi này.

Trong thâm tâm của Gỗ, Gỗ luôn kính trọng và biết ơn ba Buren và mẹ Rina. Họ không chỉ là người thầy, người cô truyền dạy kỹ năng, kiến thức mỗi lúc trên lớp mà còn là những người cha người mẹ thứ hai luôn yêu thương và lắng nghe những lời tâm sự của Gỗ, họ đã xem Gỗ như con ruột vậy. Gỗ thầm nghĩ rằng nếu không có ba mẹ nuôi chắc Gỗ sẽ không có ngày hôm nay. Ba mẹ luôn bên Gỗ, trao cho Gỗ nụ cười thánh thiện giúp Gỗ có đủ dũng khí để đến với cuộc thi “ China got’s talent” cất cao giọng hát của mình, để giờ đây Gỗ được nhiều người biết đến. Họ như những chú đom đóm ngày đêm thắp sáng con đường một cách âm thầm lặng lẽ, soi sáng con đường cho Gỗ bước đi, chắp cánh cho những ước mơ của Gỗ được bay cao bay xa hơn nữa.

Có một câu nói mà Gỗ rất tâm đắc: “ Một ngày làm thầy, cả đời làm cha”, có lần Gỗ như sắp chùn bước, không còn đủ sức mạnh để vượt qua những thử thách trong cuộc đời. Ngay lúc đó mẹ Rina đã đến bên Gỗ, vỗ vai Gỗ và nở nụ cười tin cậy qua câu nói ân cần:’’ con đừng bao giờ để rơi nước mắt, con hãy nhớ rằng mình là nam nhi” chỉ cần một lời nói ấy đã khiến Gỗ đứng vững và có đủ dũng khí, những lời dạy của ba mẹ như có một sức mạnh tiềm tàng đủ khả năng đánh thức bao ý chí trong con người Gỗ. Mẹ như một bà tiên bước ra từ câu chuyện cổ tích, mang bình an và hạnh phúc đến cho mọi người, khiến con người không còn cô đơn.

Mình biết rằng con đường mà mình đang đi không phải lúc nào cũng trải đầy hoa hồng và luôn được thắp sáng. Nhưng mình sẽ bước đi, bước đi thật nhanh đến cuối con đường. Dù con đường ấy muôn vàn chông gai thử thách nhưng những hy vong, quyết tâm, niềm tin kia vẫn luôn cháy bỏng trong lòng Gỗ để Gỗ có đủ sức mạnh để bước đi. Có như thế thì Gỗ mới không hỗ thẹn với lương tâm, không phụ những tình cảm chân thành mà tất cả mọi người đã dành cho Gỗ.

Và… Gỗ cảm nhận được rằng ở một nơi rất rất xa ba mẹ ruột vẫn luôn nở nụ cười với Gỗ, vẫn luôn dõi theo những bước đi của Gỗ, luôn bên cạnh và ủng hộ Gỗ. Và mình luôn tin rằng:” Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi hết cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con. Đi hết cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con”.

Được sửa bởi yoona ngày Sat 12 May 2012 - 18:11; sửa lần 17.
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyWed 25 Apr 2012 - 20:29

mong nhận được sự đóng góp nhiệt tình của mọi người.
dù cuộc thi được dời lại nhưng mình vẫn đăng bai dự thi để mọi người cùng đọc.
rất mong được sự ủng hộ của các bạn.
cứ tha hồ ném đá nhưng đừng ném manh quá nhé mọi người.
hãy ủng cho mình được vào chung kết nhé.
chỉ một câu trả lời của các có thể khiến mình vui hoặc sẽ buồn mãi mãi.mình lo quá.
xin cảm ơn rất nhiều.huhu
Echconlonton_doremon
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Echconlonton_doremon

Birthday Birthday : 30/10/1996

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyThu 26 Apr 2012 - 7:09

"râm rang"-> một lỗi chính tả nè!
Thứ hai! :Những niềm vui, kỷ niệm ấy đã được Gỗ ghi khắc
trong tim, Gỗ luôn nghĩ rằng mình là một đứa bé hạnh phúc nhất trên thế
giới này. Nhưng một ngày kia, những ký ức tuổi thơ, những kỷ niệm thân
thương mà Gỗ ấp ủ bấy lâu nay đều bị cuốn bay tất cả khi một chuyện buồn
đã xảy ra. Gỗ được hay tin mẹ gặp tai nạn và đang cấp cứu trong bệnh
viện, cái phút giây khiến Gỗ đau đớn nhất trong cuộc đời. Mọi chuyện xảy
ra quá nhanh đến nỗi Gỗ không tin đó là sự thật. Nhưng cuối cùng sự
thật vẫn là sự thật, mẹ Gỗ đã bỏ rơi Gỗ. Gỗ đã khóc rất nhiều, Gỗ tự
trách mình vì đã không ở bên mẹ thật nhiều thật thật nhiều hơn nữa. Gỗ
đã bao lần thổn thức khi hát lên khúc ca “ giấc mơ về mẹ” mà mẹ đã dạy
cho Gỗ.
Bạn có thể viết nhiều hơn về phần này không? Hơi khái quát quá Smile. Đây là điểm nhấn cho bài văn mà!
Góp ý chút cho bạn nhé!
thaonguyen_nguyenkiepsau
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
thaonguyen_nguyenkiepsau

Birthday Birthday : 20/12/1993

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyThu 26 Apr 2012 - 19:11

Mình thực sự rất thích bài viết của thuận(cho mình khỏi ghi dấu nha,tai dùng dt nên hơi khó khăn về vấn đề viết có dấu sr nha):-P
Ban da cho minh cam xuc rat that
,da goi lai noi nha que huog cua mih.nhug mjh cug co vai loj bjh luan cho baj vjet cua thuan.
Mjh thay ban dug nhjeu hjh anh cua vjet nam de noj ve U.nhug theo mjh nen dug hjh anh cua mong cổ thj tot nhat.
Mjh doc wa de thj la nhap vaj uudam de ke laj.con kaj nay mjh thay pan ke ve pe U nhju hon.
Sr thuan nha,co j hk paj bo qua nha.mjh thj kem coi hon pan rat nhju,nen ko dam chê khen.
Rat ung ho ban vao vog trog.UNG HO CHO PAN MOT PHIEU.THUAN CO LEN;-)
hoanguyen
Cấp 4 - Đồng cỏ thân thiết
hoanguyen

Birthday Birthday : 23/08/1993

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyThu 26 Apr 2012 - 19:32

Mình cũng thấy bài thi của yoona nói về hình ảnh của Việt Nam hơi nhiều
Với gợi ý của đề bài nói : Qúa trình tiếp xúc với cô chú_ người đang nuôi dưỡng như thế nào?, dần dần hồi phục tinh thần như thế nào ? Cô chú đã lo lắng cho mình như thế nào? Có được niềm vui gì từ bạn bè, thầy cô, những người xung quanh....nhưng bạn lại không nói đến những vấn đề mình nêu trên.
Bạn chỉ nói cô Rina và thầy Buren đã lo lắng nuôi dưỡng Gỗ thế nào thôi
Bạn quên nói về cô chú đã nuôi dạy, lo lắng cho Gỗ như thế nào ????? Mọi người, bạn bè, thầy cô đã quan tâm và chia sẽ với Gỗ ra sao ????
Đây là nhận xét của mình, có gì không phải mong bạn bỏ qua nhé !!!!!!!
Chúc bạn vào vòng trong. GOOD LUCK TO YOU !!!!!!
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyFri 27 Apr 2012 - 8:33

cảm ơn hoanguyen nha.mình sẽ cố gắng bổ sung thêm.
mình cảm ơn rất nhiều từ lời nhận xét của bân.
mình mong tụi mình đều lọt vào vòng trong.
nếu bạn được giải nhớ chia cho mình với.hihi
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyFri 27 Apr 2012 - 8:48

hoanguyen đã viết:
Mình cũng thấy bài thi của yoona nói về hình ảnh của Việt Nam hơi nhiều
Với gợi ý của đề bài nói : Qúa trình tiếp xúc với cô chú_ người đang nuôi dưỡng như thế nào?, dần dần hồi phục tinh thần như thế nào ? Cô chú đã lo lắng cho mình như thế nào? Có được niềm vui gì từ bạn bè, thầy cô, những người xung quanh....nhưng bạn lại không nói đến những vấn đề mình nêu trên.
Bạn chỉ nói cô Rina và thầy Buren đã lo lắng nuôi dưỡng Gỗ thế nào thôi
Bạn quên nói về cô chú đã nuôi dạy, lo lắng cho Gỗ như thế nào ????? Mọi người, bạn bè, thầy cô đã quan tâm và chia sẽ với Gỗ ra sao ????
Đây là nhận xét của mình, có gì không phải mong bạn bỏ qua nhé !!!!!!!
Chúc bạn vào vòng trong. GOOD LUCK TO YOU !!!!!!
vì đề bài yêu cầu mình hoá thân thành nhân vật chính của câu chuyện nên từ đầu đến cuối đều là sự tưởng tượng mà thôi.cho nên để cho bài viết thêm sinh động mình đã đưa những câu ca dao,tục ngữ của vn vào.
bởi vì mình là người VN nên những điều về Mông Cổ hẳn là mình ko rõ lắm. Mong các bạn thông cảm và chấp nhận cách làm này của mình.
Mong BGK bỏ qua nhé. chấm điểm rẻ cho mình nha.hehe. ăn gian quá phải hông.hoho
thaonguyen_nguyenkiepsau
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
thaonguyen_nguyenkiepsau

Birthday Birthday : 20/12/1993

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyFri 27 Apr 2012 - 12:25

Trăm năm,lại mấy trăm năm
Người với cát đã ăn nằm ở đây
Con dông ẩn dưới cát dày
Ngậm đuôi để sống đợi ngày mưa rơi
Con người chọc gậy lên trời
Chĩa hạt xuống cát mà nuôi lấy mình.
Yêu wá bắc bình(bình thuận)quê hương tôi
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyFri 27 Apr 2012 - 15:32

đề bài nói đc phép tha hồ tượng tượng.với điều kiện ko đc đưa ra những thông tin làm xấu hình ảnh bé Gỗ.
Nếu đã là tưởng tượng thì mình cũng tương tương những câu ca dao,câu thơ trong bài viết của mình cũng là những câu quen thuộc ở đất nước Mông Cổ.ok nhé bạn.
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyFri 27 Apr 2012 - 16:13

mình đã bổ sung thêm vào phần mà bạn hoanguyen đã nói. Nhưng mình sẽ dành phần đó nhiều hơn cho thầy Buren và cô Rina bởi vì họ mới là người giúp pé Gỗ nhiều nhất. Họ chỉ là người ngoài nhưng đã gánh trên vai trong trách của một người mẹ. họ đã nhận Gỗ làm con nuôi
Mình nghĩ nếu Gỗ là mình thì Gỗ cũng sẽ nói đến những công lao to lớn ấy của thầy cô. ok nhé các bạn.
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyFri 27 Apr 2012 - 19:52

khi mình viết bài nay, trong dầu mình liên tưởng đến đất nước Mông Cổ với những tiếng ve kêu, có những cây khế xum xuê trĩu quả...mà dâu ai chắc được là Mông Cổ không có những hình ảnh đó chứ. chúng ta chưa đi dến đó lần nào sao dám chắc là bên đó ko có. mà nếu như Mông Cổ kông có những hình ảnh đó thì chắc chắn rắng Trung Hoa anh hùng sẽ có, bởi vì nhà ba mẹ nuôi cua U ở Bắc Kinh. Mà đâu phải những thứ đó chỉ ở VN mới có.
Đề bài cho phép chúng ta tưởng tưởng, chúng ta mơ ước. Vả lại ước mơ đâu tốn tiền mua vậy sao chúng ta ko một lần mơ ước.
Hôm trước chị Mai cũng đã có nói, chúng ta phải biết phá cách ko nhất thiết phải đặt nó vào khung ( đúng ko chị Mai, chị phải ủng hộ em đó nha, hihi.)
Giang hồ cũng có câu: "Nghệ thuật ko phải là ánh trăng lừa dối, nghệ thuật không nên là ánh trăng lừa dối. Nghệ thuật chỉ dung nạp những người biết đào sâu, khơi những nguồn chưa ai khơi và sáng tạo những gì chưa có).
-> Đó là những lí lẽ đanh thép không ai có thể chối cãi được. Hahahahahaha
Uudam and me
Forum Mod
Forum Mod
Uudam and me

Birthday Birthday : 22/07/1995

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptySat 28 Apr 2012 - 13:10

Mình không biết phải nhận xét j` nữa , chỉ biết nói hay .
Nhưng bạn hoanguyen nói cũng đúng , bạn đưa vào tác phẩm của mình rất nhiều hình ảnh từ ca dao tục ngữ Việt Nam . Nếu xét riêng một tác phẩm đơn thuần thỳ hoàn toàn không có vấn đề j` . Nhưng bạn đang đặt trong hoàn cảnh của Uudam , nên việc đó ít nhiều sẽ làm nhạt nhòa hình ảnh của cậu bé ở Mông Cổ . Người đọc không còn nhận thấy nhiều trong tác phẩm hình ảnh thảo nguyên , dòng sông , ... nghĩa là bạn đã một phần làm thay đổi không khí xuyên suốt tác phẩm .

Dù sao mình cũng xin gửi lời chúc mừng tới bạn nào làm bài thơ này . Chúc bạn may mắn + thành công !!!
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyTue 1 May 2012 - 11:42

em biet rồi Kim Qua bà bà.em sẽ ko làm gì nữa.
em tham gia cuộc thi này ko chỉ vì phần thưởng cuối cùng đâu nhé.vì em yêu mên bé U và muốn tìm kiếm bạn bè thông qua diễn đàn này.Với lại tháng 7 năm nay em cũng thi môn văn nên muốn luyện viết văn thôi. Phân thưởng cuối cùng cũng chỉ có 1 cuốn album và vài món quà nhỏ khác thôi.
bái bai Kim Qua bà bà Liễu Hạnh tỷ tỷ.
Jolie
Admin - Ban Quản trị
Admin - Ban Quản trị
Jolie

Birthday Birthday : 19/09/1991

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyTue 1 May 2012 - 13:50

yoona đã viết:
em biet rồi Kim Qua bà bà.em sẽ ko làm gì nữa.
em tham gia cuộc thi này ko chỉ vì phần thưởng cuối cùng đâu nhé.vì em yêu mên bé U và muốn tìm kiếm bạn bè thông qua diễn đàn này.Với lại tháng 7 năm nay em cũng thi môn văn nên muốn luyện viết văn thôi. Phân thưởng cuối cùng cũng chỉ có 1 cuốn album và vài món quà nhỏ khác thôi.
bái bai Kim Qua bà bà Liễu Hạnh tỷ tỷ.

Hay hen ....hm....grrrr.....hú hú....há há...... (bày tỏ sự bực tức của 1 ng bị xem là già =.=) . Anyway, chúc em thi thật tốt nhé... ráng giành đc giải nào! Đồng cỏ Vn vô địch ^__^
https://uudam.forum-viet.com
shamcey supsup_1989
Cấp 1 - Đồng cỏ mới
Cấp 1 - Đồng cỏ mới
shamcey supsup_1989

Birthday Birthday : 10/02/1989

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyThu 3 May 2012 - 21:55

mình là thành viên mới.mình đã đọc bài của bạn.
mình thật sự ấn tượng với bài viết này.mong bạn sẽ thành công
ilovemom_98
Cấp 2 - Đồng cỏ nhiệt tình
ilovemom_98

Birthday Birthday : 08/01/1998

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyTue 8 May 2012 - 13:02

a viết hay lắm đọc mà cảm xúc cứ dâng trào hì hì
lol! lol! lol! lol!
nguyenhoainam
nguyenhoainam

Birthday Birthday : 10/12/2000

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyMon 14 May 2012 - 11:52

shamcey supsup_1989 đã viết:
mình là thành viên mới.mình đã đọc bài của bạn.
mình thật sự ấn tượng với bài viết này.mong bạn sẽ thành công

chị gái ơi! post nhiều nơi cung một nội dung thì sẽ coi như la Spam chị nhé! nếu còn tái phạm thì e nghĩ là sẽ bị mod del bài đó!

bài này e thấy cung hay! hjx! ủng hộ nel!
Jolie
Admin - Ban Quản trị
Admin - Ban Quản trị
Jolie

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyTue 15 May 2012 - 18:24

Trích dẫn :
Nhưng một điều kỳ diệu đã đến với Gỗ đó là lúc Gỗ
được thầy Buren và cô Rina nhận làm con nuôi, họ đã mang đến cho Gỗ một
nguồn sống mới, gia đình mới, niềm vui mới. Họ đã cưu mang Gỗ, cho Gỗ
sự ấm áp của một gia đình.Thầy cô đã giơ đôi tay của mình ra nâng đỡ đôi
chân bé nhỏ của Gỗ, họ đã thắp lên ngọn đuốc của tình người, nguồn sáng
ấy được thắp lên bởi bàn tay kỳ diệu, điểm tô vào bức tranh mênh mông
buồn những chấm vui le lói, mở đường cho Gỗ và giúp Gỗ đi đúng con
đường.

Rồi sau đó Gỗ được đưa đến sống chung với một người chú ở
Hailar để thuận tiện cho việc đi học, cô chú rất thương mình. Ở đây mình
được đi học, được vui chơi cùng bạn bè, được trở về với những kỷ niệm
xa xưa. Cô chú đã mở lòng mình ra để đón nhận đứa cháu thơ dại, để bù
đắp tình thương cho Gỗ. Mỗi khi Gỗ cần, cô chú liền xuất hiện để động
viên, an ủi Gỗ, họ như vị thần vui vẻ mang niềm tin yêu đến với con
người, mang nụ cười nở trên môi để xua đuổi nỗi buồn đang ngự trị. Gỗ
nhìn thấy được những niềm vui một thời, những kỷ niệm bị chôn vùi bấy
lâu đã dần hồi sinh trong con người Gỗ. Đưa Gỗ về với những ngày xưa,
trả lại cho Gỗ sự lac quan, yêu đời của một Uudam lúc trước. Một Uudam
biết cười biết đùa, biết vui chơi trên cánh đồng xanh. Tất cả đều nhờ
vào sự chăm sóc ân cần của cô chú. Cô chú đâu chỉ là những người thân mà
họ còn là chiếc cầu nối đưa Gỗ trở về với cuộc đời, họ như tia ánh nắng
ban mai ươm mầm sống cho cây non yếu ớt. Công ơn ấy thật to lớn biết
bao. Mình sẽ luôn ghi khắc trong lòng.

Tôi không còn thấy cô đơn
nữa, trống vắng nữa khi mỗi lần tôi được đến sống chung với ba mẹ nuôi.
Tôi cảm thấy xa lạ, ngỡ ngàng khi đến ngôi nhà mới. Nhà của ba mẹ nuôi
nằm ở thủ đô Bắc Kinh, một nơi sấm uất, hiện đại và huyên náo khiến Gỗ
cảm thấy không quen. Sống ở nhà mới mà cảnh cũ người xưa cứ thấp thoáng
trong tâm trí Gỗ, Gỗ thấy nhớ Hulumbier, muốn được về thăm quê.

Bắc
Kinh thật rộng lớn, có những tòa nhà cao ngút giống như cây thước để đo
đỉnh trời đặt giữa lòng thủ đô. Những con đường thênh thang đông đúc
người qua lại, những hàng cây xanh vươn mình đón ánh nắng mai. Bắc Kinh
giống như một thiên đường đông vui và nhộn nhịp!

Ngày tháng cứ
thế trôi qua rồi Gỗ cũng đã quen dần với cuộc sống thực tại, thích ứng
được với cuộc sống của ba mẹ nuôi, hòa nhập với mọi người trong gia
đình. Sống ở đây Gỗ đã có nhiều kỷ niệm đẹp. Gỗ được đi chơi khắp nơi,
có nhiều bạn bè, có điều kiện được học hỏi. Bắc Kinh đã trở thành cuộc
sống mới, ngôi nhà mới của Gỗ. Là một môi trường tốt để Gỗ học tập và
phát triển. Gỗ đã yêu Bắc Kinh như quê hương thứ hai, đã bị cuốn hút bởi
nơi đây, Gỗ thật sự thích nơi này.

Trong thâm tâm của Gỗ, Gỗ
luôn kính trọng và biết ơn ba Buren và mẹ Rina. Họ không chỉ là người
thầy, người cô truyền dạy kỹ năng, kiến thức mỗi lúc trên lớp mà còn là
những người cha người mẹ thứ hai luôn yêu thương và lắng nghe những lời
tâm sự của Gỗ, họ đã xem Gỗ như con ruột vậy. Gỗ thầm nghĩ rằng nếu
không có ba mẹ nuôi chắc Gỗ sẽ không có ngày hôm nay. Ba mẹ luôn bên Gỗ,
trao cho Gỗ nụ cười thánh thiện giúp Gỗ có đủ dũng khí để đến với cuộc
thi “ China got’s talent” cất cao giọng hát của mình, để giờ đây Gỗ được
nhiều người biết đến. Họ như những chú đom đóm ngày đêm thắp sáng con
đường một cách âm thầm lặng lẽ, soi sáng con đường cho Gỗ bước đi, chắp
cánh cho những ước mơ của Gỗ được bay cao bay xa hơn nữa.

Có một
câu nói mà Gỗ rất tâm đắc: “ Một ngày làm thầy, cả đời làm cha”, có lần
Gỗ như sắp chùn bước, không còn đủ sức mạnh để vượt qua những thử thách
trong cuộc đời. Ngay lúc đó mẹ Rina đã đến bên Gỗ, vỗ vai Gỗ và nở nụ
cười tin cậy qua câu nói ân cần:’’ con đừng bao giờ để rơi nước mắt, con
hãy nhớ rằng mình là nam nhi” chỉ cần một lời nói ấy đã khiến Gỗ đứng
vững và có đủ dũng khí, những lời dạy của ba mẹ như có một sức mạnh tiềm
tàng đủ khả năng đánh thức bao ý chí trong con người Gỗ. Mẹ như một bà
tiên bước ra từ câu chuyện cổ tích, mang bình an và hạnh phúc đến cho
mọi người, khiến con người không còn cô đơn.

Mình biết rằng con
đường mà mình đang đi không phải lúc nào cũng trải đầy hoa hồng và luôn
được thắp sáng. Nhưng mình sẽ bước đi, bước đi thật nhanh đến cuối con
đường. Dù con đường ấy muôn vàn chông gai thử thách nhưng những hy vong,
quyết tâm, niềm tin kia vẫn luôn cháy bỏng trong lòng Gỗ để Gỗ có đủ
sức mạnh để bước đi. Có như thế thì Gỗ mới không hỗ thẹn với lương tâm,
không phụ những tình cảm chân thành mà tất cả mọi người đã dành cho Gỗ.

Và…
Gỗ cảm nhận được rằng ở một nơi rất rất xa ba mẹ ruột vẫn luôn nở nụ
cười với Gỗ, vẫn luôn dõi theo những bước đi của Gỗ, luôn bên cạnh và
ủng hộ Gỗ. Và mình luôn tin rằng:” Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi hết
cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con. Đi hết cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con”.

Tuy bài của em khá dài nhưng đây mới chính là đoạn mà chị cần xem. Còn phần trên đó là quá dư so với yêu cầu đề bài. Thế nên bài của em bị mắc một khuyết điểm là lan man quá nhiều!

Đến với nội dung chính thì chị có lời khen em bởi em có sự đầu tư cho bài viết và hướng suy nghĩ của Gỗ đến niềm vui nhiều hơn là bi thương. Bởi vì cái vui làm cho người đọc cảm thấy dễ chịu hơn rất nhiều. Nếu em viết nghiên về cái bi thì phải là 1 cây bút tâm lý thì mới có thể làm bài văn xúc động mà ko gây nhàm chán! Đó là sự khôn ngoan khi em đi theo hướng này!

Em có những hình ảnh đối chiếu giữa cuộc sống quá khứ và hiện tại, đi đúng hướng đề văn.

Bên cạnh những mặt tốt thì em mắc 1 khuyết điểm lớn nữa là ngôi thứ của em bị lộn xộn. Xuyên suốt câu chuyện thì em dùng ngôi thứ 3 để kể về cuộc sống của Gỗ. Nhưng rồi ở phần giữa lại có vài câu xưng là tôi và bộc lộ cảm xúc theo ngôi thứ nhất. Đến cuối đoạn văn cũng thế! Em có thể xem lại nhé!

Chị cũng hiểu em muốn dùng cả 2 ngôi kể để bài văn dễ diễn đạt, nhưng khi người khác độc vào sẽ thấy lấn cấn và hụt hẫng! Mạch cảm xúc dễ dàng bị cắt đi!

Đó là phần nhận xét của chị, chúc mừng em đã hoàn thành bài viết! ^^
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyTue 15 May 2012 - 23:59

ủa ngôi tứ nhất hình xưng tên, xưng mình, xưng tôi cũng đc mà chị. nếu cả bài đều xưng tôi thì chữ "tôi" lập lại quá nhiều.
gabong226
SUPER MOD
SUPER MOD
gabong226

Birthday Birthday : 22/06/1990

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyWed 16 May 2012 - 0:30

yoona đã viết:
ủa ngôi tứ nhất hình xưng tên, xưng mình, xưng tôi cũng đc mà chị. nếu cả bài đều xưng tôi thì chữ "tôi" lập lại quá nhiều.

xưng tôi, mình, tên đều đúng nhưng mỗi lần xưng tên thfi lại mang sắc thái khác nhau em à
xưng mình và xưng tên với những người bằng vai
còn xưng tôi với tất cả mọi người
khi làm một bài văn tự sự thì chỉ nên để 1 ngôi
thì như vậy người đọc sẽ không có cảm giác bị phân tâm
trong 1 bài văn tự sự mà lúc em xưng "tên", lúc xưng "mình", lúc lại "tôi" thì đọc bài văn sẽ rất ngang, cảm giác như đang trơn chảy thì bị chặn lại vậy
còn chuyện lặp lại từ "tôi" nhiều hay không thì do cách viết của em
em có thể viết làm sao mà trong 1 bài văn chỉ xưng hô là tôi mà vẫn người đọc vẫn ko có cảm giác bị lặp, đó mới là thành công
em nên rút kinh nghiệm nhé
http://khuehuc158.wordpress.com
thanhdanhkoj2012
thanhdanhkoj2012

Birthday Birthday : 21/06/1997

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyWed 16 May 2012 - 13:40

bài của anh Thuận cũng hay, nhưng sự miêu tả, sự biểu cảm ... nó không được đi sâu vào nội dung cho lắm, nhưng mà Anh Thuận biết dùng Biện Pháp So Sánh để làm cho bài văn hứng thú, nhưng cũng bị mắc không ít khuyết điểm, và sai chính tả nhiều, có một số từ đọc dường như nó không có nghĩa! Đó là những lời nhận xét thật lòng của em!chúc anh sẽ được vào vòng trong!

Edir by kEnbi
Jolie
Admin - Ban Quản trị
Admin - Ban Quản trị
Jolie

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyWed 16 May 2012 - 17:19

yoona đã viết:

Chị ko nói đến xưng mình hay là tôi, mà ý chị nói là em xưng "Gỗ" ( ngôi kể thứ 3 để kể về Gỗ) và xưng "mình" ( ngôi kể thứ nhất)。。。。
kEnbi_hoanghai
SUPER MOD
SUPER MOD
kEnbi_hoanghai

Birthday Birthday : 01/10/1995

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptyWed 16 May 2012 - 17:42

Đúng là bị loạn ngôi kể thật!
mình chỉ có chút ấn tượng với đoạn đầu! nhưng tôi không có ấn tượng mạnh với đoạn sao! mình cảm thấy trích dẫn nhiều quá!
nhưng có sáng tạo dùng câu tục ngữ dân gian việt nam!
nhưng cũng phải chú ý vì có thể gây tác dụng pụ! vì một số người cho rằng là! ở đất nước mông cổ thì lam gì có những câu tục ngữ đó!
nhưng mà riêng minh thì nghĩ khác, mình nghĩ ví dụ như đất nước mình có câu thế này thì đất nc họ sẽ có câu thế khác! cũng na ná tương tự thôi! nên mình không quan trọng chỗ đó!
với mình đó là sự phá cách! tuy cũng hơi liều lĩnh nhưng! " Có Gan Mới làm giàu Dc"
yoona
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
yoona

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptySat 30 Mar 2013 - 2:35

moé...bài văn hay quá...ko biết ai là tác giả nhỉ...đúng là 1 nhân tài...hay quá đi à...làm nhà văn đc rầu...
Thỏ Con
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Cấp 3 - Đồng cỏ đảm đang
Thỏ Con

Birthday Birthday : 25/03/2000

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona EmptySun 31 Mar 2013 - 6:18

mình mới gia nhập hùi đầu tháng àh ! theo mình thấy thì bạn viết rất hay, có cảm xúc dồi dào, miêu tả thành công, nhất là đoạn biểu cảm làm người đọc thấy rất tội cho uudam và cũng mừng là U đã có cuột sống mới! mình chỉ bình thế thui bình nhìu lộ cái dốt văn
ủng hộ 2 tay cheers
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona   [Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona Empty

[Bán kết 2] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam"-yoona

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» [Bán kết 1] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam" - yoona (Đã huỷ)
» Bài dự thị "Sáng tạo văn học cùng Uudam"
» BQT - Đề thi Bán kết 1 "Sáng tạo văn học cùng Uudam"
» [Bán kết 1] Bài dự thi "sáng tác văn học cùng uudam" - yoona (chính thức)
» Bai du thi "Sang tac van hoc cung Uudam"-nick name Yoona (Da bo sung them)